Quy định về thừa kế nhà đất khi ba mẹ mất không để lại di chúc năm 2022

thừa kế

Quy định về thừa kế nhà đất khi ba mẹ mất không để lại di chúc năm 2022

thừa kế

Cha mẹ mất không để lại di chúc thì tài sản sẽ được chia theo quy định của pháp luật, hay gọi là chia thừa kế theo pháp luật. Đối với tài sản là nhà đất thì cần làm thủ tục đăng bộ sang tên sổ hồng, sổ đỏ.

Vậy chia thừa kế theo pháp luật như thế nào? Để được nhận di sản, sang tên sổ đỏ thì cần phải làm những gì?

Người thừa kế theo pháp luật khi cha mẹ mất không để lại di chúc

Căn cứ khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, người để lại di sản chết mà không để lại di chúc thì nhà đất được thừa kế theo pháp luật. Những người thừa kế theo pháp luật khi không để lại di chúc được quy định theo thứ tự hàng thừa kế sau đây:

Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Các bạn cần lưu ý là:

– Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

– Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Di sản thừa kế bao gồm những gì ?

Di sản để lại thừa kế gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

Do đó, có thể hiểu di sản bao gồm tất cả những vật, tiền, giấy tờ có giá, quyền tài sản (động sản và bất động sản) mà người để lại thừa kế sở hữu.

Đất đai là bất động sản nhưng không thuộc sở hữu của các chủ thể khác Nhà nước nên đất đai không thể là di sản.

Tuy nhiên, cá nhân có thể là người có quyền sử dụng đất hợp pháp nên quyền sử dụng đất có thể là di sản thừa kế.

Đất đai được để lại thừa kế trong trường hợp nào ?

– Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật Đất đai 2013;

– Đất không có tranh chấp;

– “Quyền sử dụng đất” không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Trong thời hạn sử dụng đất. ( Điều 188 Luật Đất đai 2013 )

Thủ tục khai nhận và phân chia thừa kế khi ba mẹ không để lại di chúc thực hiện như thế nào?

Sau khi đã xác định ai có quyền hưởng di sản cha mẹ để lại, người được nhận di sản muốn sang tên sổ đỏ từ bố mẹ sang tên của mình thì đầu tiên cần thực hiện thủ tục khai nhận và phân chia di sản thừa kế.

Như vậy, để được thừa kế nhà đất, đứng tên trên sổ đỏ khi ba mẹ mất không để lại di chúc, bạn cần làm 2 bước như sau:

Bước 1: Khai nhận và phân chia di sản thừa kế tại văn phòng công chứng

Cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đai và các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản. Ví dụ như: sổ đỏ, sổ hồng căn nhà, sổ tiết kiệm, …

– Giấy chứng tử của cha mẹ;

– CMND, hộ khẩu của những người thừa kế còn sống;

– Giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn, giấy tờ xác nhận, chứng minh quan hệ của người thừa kế với người đã chết;

– Giấy chứng tử, xác nhận phần mộ, giấy tờ xác nhận, chứng minh quan hệ của những người thừa kế đã chết.

Tiếp theo, bạn đến VPCC tại nơi có nhà đất, nộp bộ hồ sơ đã chuẩn bị để yêu cầu khai nhận và phân chia di sản.

Sau đó, Công chứng viên sẽ tiến hành thủ tục niêm yết công khai tại UBND xã, phường nơi cư trú cuối cùng của người đã mất và nơi có nhà đất. Thời hạn niêm yết là 15 ngày.

Việc niêm yết này là để đảm bảo không có ai tranh chấp đối với tài sản được khai nhận và phân chia thừa kế này.

Sau khi đủ 15 ngày niêm yết, nếu không có ai thắc mắc hay tranh chấp gì thì VPCC sẽ tiến hành công chứng văn bản khai nhận và phân chia di sản thừa kế đối với nhà đất của cha mẹ để lại.

Bước 2: Đăng bộ sang tên sổ đỏ tại văn phòng đăng ký đất đai

Để đăng bộ sang tên sổ đỏ, bạn đến Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất, mang theo các giấy tờ như sau:

– Văn bản khai nhận và phân chia di sản có công chứng.

– Sổ đỏ, sổ hồng nhà.

– Giấy tùy thân như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu.

Sau khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký đất đai sẽ cấp cho bạn giấy hẹn trả kết quả. Thời gian giải quyết thường không quá 10 ngày làm việc.

Căn cứ vào thời gian ghi trên giấy hẹn trả kết quả, bạn đến nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới.

Lưu ý: Đối với việc nhận thừa kế nhà đất giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau sẽ được MIỄN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN VÀ LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ khi làm thủ tục đăng bộ, sang tên.

Như vậy Luật Nam Sơn đã giải đáp cho các bạn hiểu quy định của pháp luật về thừa kế nhà đất khi ba mẹ mất không để lại di chúc năm 2022. Trong trường hợp quý khách có bất kỳ các vấn đề nào gặp khó khăn đừng ngần ngại liên hệ Luật Nam Sơn để được hỗ trợ trực tiếp bởi các Luật sư HàLuật sư Trung và các Luật sư chuyên môn khác.

Điện thoại: 1900.633.246

Gmail: Luatnamson79@gmail.com

1900.633.246 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook