Thủ tục gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng

Thủ tục gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng

Theo quy định tại Nghị định 91/2016/NĐ-CP số đăng ký lưu hành chế phẩm  diệt khuẩn, diệt côn trùng có giá trị 05 năm kể từ ngày cấp. Sau 05 năm nếu doanh nghiệp vẫn muốn tiếp tục lưu hành chế phẩm cần phải tiến hành đăng ký gia hạn số đăng ký lưu hành. Vậy thủ tục gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng được quy định như thế nào? Hãy cùng Luật Nam Sơn tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Thủ tục gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng

Đăng ký lưu hành bổ sung được áp dụng với những chế phẩm nào?

Khoản 3 Điều 21 Nghị định 91/2016/NĐ-CP về quản lý hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế quy định đăng ký lưu hành bổ sung áp dụng đối với chế phẩm đã được cấp số đăng ký lưu hành nhưng đến thời hạn phải đăng ký gia hạn. Theo đó, thời hạn nộp hồ sơ đăng ký gia hạn số đăng ký lưu hành tối thiểu là 03 tháng và tối đa là 12 tháng trước khi số đăng ký lưu hành hết hiệu lực.

Hồ sơ đăng ký gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng

Hồ sơ đăng ký gia hạn số đăng ký lưu hành bao gồm các tài liệu sau:

+ Văn bản đề nghị đăng ký gia hạn số đăng ký lưu hành theo Mẫu số 06 tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 91/2016/NĐ-CP;

+ Giấy tờ về tư cách pháp nhân của cơ sở đăng ký, cơ sở sản xuất;

+ Giấy ủy quyền thực hiện việc đăng ký lưu hành, trừ trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 20 Nghị định 91/2016/NĐ-CP;

+ Báo cáo quá trình lưu hành chế phẩm theo mẫu quy định tại Phụ lục VI ban hành kèm theo Nghị định 91/2016/NĐ-CP.

Thủ tục gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng

Bước 1. Cơ sở đăng ký nộp hồ sơ trực tiếp hoặc gửi hồ sơ qua bưu điện đến Bộ Y tế.

Bước 2. Sau khi nhận được hồ sơ, phí thẩm định hồ sơ đăng ký gia hạn số đăng ký lưu hành, Bộ Y tế cấp cho cơ sở đăng ký Phiếu tiếp nhận hồ sơ.

Bước 3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ, Bộ Y tế có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho cơ sở đăng ký về việc yêu cầu bổ sung, sửa đổi hồ sơ hoặc cho phép hoặc không cho phép gia hạn số đăng ký lưu hành.

Bước 4. Khi nhận được văn bản yêu cầu bổ sung, sửa đổi hồ sơ, cơ sở đăng ký phải bổ sung, sửa đổi kèm theo văn bản giải trình và gửi đến Bộ Y tế trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày ghi trên văn bản thông báo đề nghị bổ sung, sửa đổi hồ sơ và chậm nhất trong thời hạn 10 ngày trước khi số đăng ký lưu hành hết hiệu lực. Ngày tiếp nhận hồ sơ bổ sung hoặc sửa đổi được ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ. Quá thời hạn trên, hồ sơ gia hạn số đăng ký lưu hành sẽ bị hủy bỏ.

Bước 5. Trường hợp không còn yêu cầu bổ sung, sửa đổi, Bộ Y tế phải thực hiện việc gia hạn số đăng ký lưu hành.

Trên đây là toàn bộ quy định của pháp luật về Thủ tục gia hạn số đăng ký lưu hành chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng Luật Nam Sơn xin gửi đến quý bạn đọc. Trường hợp có các thắc mắc cần giải đáp liên quan đến pháp luật quý bạn đọc có thể liên hệ Luật Nam Sơn để được tư vấn trực tiếp bởi Luật sư HàLuật sư Trung và các Luật sư có kinh nghiệm khác.

Hotline: 1900.633.246,

Email: Luatnamson79@gmail.com

1900.633.246 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook