Quy định về bật đèn chiếu sáng? Luật Giao thông đường bộ 2008

Quy định về bật đèn chiếu sáng

Quy định về bật đèn chiếu sáng? Luật Giao thông đường bộ 2008

Đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông được pháp luật quy định như thế nào? Nếu vi phạm quy định về bật đèn chiếu sáng thì bị phạt bao nhiêu? Bài viết sau đây Luật Nam Sơn xin được giải đáp thắc mắc của quý bạn đọc về vấn đề này.

Quy định về bật đèn chiếu sáng

Đèn chiếu sáng có những loại nào?

Đèn chiếu sáng trước cung cấp ánh sáng khi lái xe trong điều kiện thiếu sáng. Đèn chiếu sáng trước có hai chế độ: chế độ pha (chiếu xa) và chế độ cos hay cốt (chiếu gần). Đèn đèn xi nhan (đèn báo rẽ) báo hiệu, xin đường khi xe cần chuyển làn, chuyển hướng (rẽ trái, rẽ phải).

Vi phạm quy định về bật đèn chiếu sáng sẽ bị phạt như thế nào?

Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP, các phương tiện vi phạm quy định về bật đèn chiếu sáng sẽ bị phạt như sau:

Mức phạt đối với xe máy vi phạm:

Hành vi Mức phạt tiền Căn cứ
Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng 400.000 –  600.000 đồng Điểm m khoản 3 Điều 6
Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng 100.000 – 200.000 đồng Điểm l khoản 1 Điều 6
Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau 100.000 – 200.000 đồng Điểm l khoản 1 Điều 6

Mức phạt đối với ô tô vi phạm:

Hành vi Mức phạt tiền Căn cứ
Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng gần 800.000 – 01 triệu đồng Điểm r khoản 3 Điều 5
Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng 800.000 – 01 triệu đồng Điểm g khoản 3 Điều 5
Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau 800.000 – 01 triệu đồng Điểm g khoản 3 Điều 5

 Mức phạt đối với xe máy chuyên dùng, máy kéo vi phạm:

Hành vi Mức phạt tiền Căn cứ
Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng 800.000 – 01 triệu đồng Điểm b khoản 3 Điều 7
Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng 400.000 – 600.000 đồng Điểm e khoản 3 Điều 7
Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau 400.000 – 600.000 đồng Điểm e khoản 3 Điều 7

Bật đèn chiếu sáng như thế nào để đảm bảo an toàn và không bị phạt?

Căn cứ Điều 27 Luật Giao thông đường bộ 2008 và quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển phương tiện bắt buộc phải bật đèn chiếu sáng trong một số trường hợp nhất định với thời gian tương ứng sau đây:

– Trường hợp chạy xe trong hầm đường bộ: Buộc phải bật đèn chiếu sáng mà không cần quan tâm là mấy giờ.

– Trường chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn: Buộc phải bật đèn chiếu sáng mà không cần quan tâm là mấy giờ.

– Trường hợp chạy xe trong điều kiện thời tiết bình thường, không thuộc trường hợp chạy xe trong hầm đường bộ: Buộc phải bật đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ hôm trước đến 05 giờ hôm sau.

Nếu không bật đèn chiếu sáng theo quy định, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính tùy thuộc vào mức độ lỗi và loại phương tiện.

Cách thức sử dụng đèn pha

Không bật đèn pha khi chạy trong đường nội thành

Căn cứ khoản 12, Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định “…sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư; trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.”

Căn cứ theo Quy chuẩn QCVN 41:2019/BGTVT quy định:

Đường qua khu đông dân cư là đoạn đường bộ nằm trong khu vực nội thành phố; nội thị xã; nội thị trấn và những đoạn đường có dân cư sinh sống sát dọc theo đường; có các hoạt động có thể ảnh hưởng đến an toàn giao thông đường bộ; và được xác định bằng biển báo; là đường qua khu đông dân cư

Không bật đèn pha tránh xe ngược chiều

Trên đường không phân chia thành hai chiều xe chạy riêng biệt’ hai xe đi ngược chiều tránh nhau’ người điều khiển phải giảm tốc độ và cho xe đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình.

Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

Mức phạt không tuân thủ quy định này như sau:

Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với hành vi’ sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

Đối với xe mô tô’ xe gắn máy (kể cả xe máy điện)’ các loại xe tương tự xe mô tô’ và các loại xe tương tự xe gắn máy

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng với hành vi’ sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng với hành vi’ sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

Trên đây là những quy định của pháp luật về bật đèn chiếu sáng Luật Nam Sơn xin gửi đến quý bạn đọc.

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo. Trường hợp có các thắc mắc cần giải đáp chi tiết liên quan đến pháp luật quý bạn đọc có thể liên hệ qua Hotline: 1900.633.246, email: Luatnamson79@gmail.com để được tư vấn trực tiếp bởi Luật sư HàLuật sư Trung và các Luật sư có kinh nghiệm khác.

1900.633.246 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook