Quên GPLX về nhà lấy có bị phạt nữa không?

Ai cũng biết phải mang theo Giấy phép lái xe (GPLX) khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông nhưng không ít người vẫn “quên” GPLX ở nhà. Vậy nếu họ quay về nhà lấy GPLX để xuất trình liệu có bị phạt nữa không?

Mức phạt lỗi không có, không mang GPLX mới nhất

Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định, lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo: Đăng ký xe, GPLX, bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Theo đó, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt lỗi không có hoặc không mang GPLX như sau:

  • Xe máy:

– Không mang: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng (theo điểm c khoản 2 Điều 21).

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

– Không có:

+ Xe dưới 175cm3: Phạt tiền từ 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng (theo điểm a khoản 5 Điều 21).

+ Xe từ 175cm3 trở lên: Phạt tiền từ 03 – 04 triệu đồng (theo điểm b khoản 7 Điều 21).

  • Xe ô tô

– Không mang: Phạt tiền từ 200.000 – 400.000 đồng (theo điểm a khoản 3 Điều 21).

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

– Không có: Phạt tiền từ 04 – 06 triệu đồng (theo điểm b khoản 8 Điều 21).

Có thể thấy, mức phạt lỗi không mang GPLX thấp hơn nhiều so với không có GPLX.

Quên GPLX về nhà lấy mang ra có bị phạt nữa không?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 82 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, trường hợp tại thời điểm kiểm tra, lái xe không xuất trình được GPLX thì sẽ bị lập biên bản vi phạm hành chính đối với hành vi không có GPLX (cùng với hành vi vi phạm khác nếu có) và tạm giữ phương tiện theo quy định.

Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vi phạm, nếu người vi phạm xuất trình được GPLX thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo GPLX (không xử phạt chủ phương tiện).

Thực tế, không ít trường hợp sau khi bị lập biên bản, người vi phạm xin về nhà lấy GPLX hoặc nhờ người thân mang tới để làm thủ tục xử lý vi phạm.

Lúc này, nếu được linh động thì người vi phạm sẽ không bị tạm giữ phương tiện và chỉ bị xử phạt về lỗi không mang GPLX.

Tuy nhiên, theo quy định trên, nếu quên mang bằng lái xe, người tham giao thông không cần phải chứng minh ngay ở thời điểm vi phạm mà có thể xuất trình bổ sung khi đến giải quyết vi phạm trong thời hạn.

Và cần khẳng định lại một lần nữa, dù có về nhà lấy GPLX lúc vi phạm hay nhờ người thân mang tới đi chăng nữa, người vi phạm vẫn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi không mang GPLX (thay vì không có).

Nguồn: Luatvietnam

1900.868.637 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook