Con 3 tuổi thì có cần phải mua bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh không?

Con 03 tuổi thì có cần phải mua bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh không?

Con hiện nay được 3 tuổi thì có cần phải mua bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh hay không? Rất mong nhận được sự giải đáp của Quý Luật sư!

Con 03 tuổi thì có cần phải mua bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh không?

Có cần phải mua bảo hiểm y tế cho con 03 tuổi để khám chữa bệnh không?

Tại Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi bởi Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau:

“Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

đ) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm;

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

k) Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại điểm i khoản này;

l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;

m) Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật;

n) Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.”

Như vậy, theo quy định trên trẻ em dưới 06 tuổi thuộc đối tượng do ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế. Con gái bạn năm nay 03 tuổi thì bạn không cần phải mua bảo hiểm y tế cho bé để khám chữa bệnh, tuy nhiên bạn cần phải làm hồ sơ xin cấp bảo hiểm y tế cho bé nhà bạn.

Hồ sơ xin cấp bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 06 tuổi bao gồm những giấy tờ nào?

Theo Điều 6 Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT quy định hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế như sau:

Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi gồm các giấy tờ sau đây:

– Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

– Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế thì giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng; trường hợp không có người làm chứng thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực. Đối với trường hợp trẻ em bị bỏ rơi thì nộp biên bản về việc trẻ em bị bỏ rơi thay cho giấy chứng sinh.

– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định).

– Sổ hộ khẩu.

– Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Lưu ý: Trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ thì nộp thêm văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định của pháp luật.

Trường hợp trẻ em có cha, mẹ nhưng không đăng ký thường trú cùng cha, mẹ mà đăng ký thường trú cùng với người khác thì phải có ý kiến bằng văn bản của cha, mẹ, có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã; ý kiến đồng ý của chủ hộ và Sổ hộ khẩu của chủ hộ.

Mức đóng bảo hiểm y tế dành cho trẻ em dưới 06 tuổi?

Căn cứ Điều 13 Luật bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi bởi Khoản 7 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế như sau:

“Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:

g) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại các điểm b, c, d, đ, e, g, h, i, k, l và m khoản 3 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức lương cơ sở và do ngân sách nhà nước đóng;”

Tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở như sau:

“2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.”

Như vậy, mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng dành cho trẻ em dưới 06 tuổi tối đa là 6% mức lương cơ sở và do ngân sách nhà nước đóng. Con gái 03 tuổi của bạn sẽ được ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế hằng tháng tối đa là 89.400 đồng.

Trên đây là toàn bộ quy định của pháp luật về Con 3 tuổi thì có cần phải mua bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh không? Luật Nam Sơn xin gửi đến quý bạn đọc. Trường hợp có các thắc mắc cần giải đáp liên quan đến pháp luật quý bạn đọc có thể liên hệ Luật Nam Sơn để được tư vấn trực tiếp bởi Luật sư HàLuật sư Trung và các Luật sư có kinh nghiệm khác.

Hotline: 1900.633.246,

Email: Luatnamson79@gmail.com

1900.633.246 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook