Có được giao kết hợp đồng với người chưa đủ 15 tuổi làm việc dưới 01 tháng bằng lời nói không?

Có được giao kết hợp đồng với người chưa đủ 15 tuổi làm việc dưới 01 tháng bằng lời nói không?

Có được giao kết hợp đồng với người chưa đủ 15 tuổi làm việc dưới 01 tháng bằng lời nói không?

Có được giao kết hợp đồng với người chưa đủ 15 tuổi làm việc dưới 01 tháng bằng lời nói không?

Tại khoản 2 Điều 14 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về hình thức hợp đồng lao động như sau:

“Điều 14. Hình thức hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản.

2. Hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói đối với hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 18, điểm a khoản 1 Điều 145 và khoản 1 Điều 162 của Bộ luật này.”

Tại điểm a khoản 1 Điều 145 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc như sau:

“Điều 145. Sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc

1. Khi sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc, người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

a) Phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến thời gian học tập của người chưa đủ 15 tuổi;

c) Phải có giấy khám sức khỏe của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền xác nhận sức khỏe của người chưa đủ 15 tuổi phù hợp với công việc và tổ chức kiểm tra sức khỏe định kỳ ít nhất một lần trong 06 tháng;

d) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

…”

Như vậy, việc giao kết hợp đồng với người chưa đủ 15 tuổi làm việc dưới 01 tháng phải bằng văn bản, không được giao kết hợp đồng bằng lời nói.

Lưu ý: Việc ký kết hợp đồng với người chưa đủ tuổi thành niên phải có người đại diện theo pháp luật của người đó.

Người chưa đủ 15 tuổi có được làm thêm giờ không?

Tại khoản 1 Điều 146 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về thời giờ làm việc của người chưa thành niên như sau:

” Điều 146. Thời giờ làm việc của người chưa thành niên

1. Thời giờ làm việc của người chưa đủ 15 tuổi không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần; không được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

2. Thời giờ làm việc của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần. Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề, công việc theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành.”

Như vậy, người chưa đủ 15 tuổi không được làm thêm giờ. Bên cạnh đó, người chưa đủ 15 tuổi còn không được làm việc vào ban đêm, thời giờ làm việc không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần.

Người chưa đủ 15 tuổi bị cấm làm việc với các công việc nào?

Tại khoản 1 Điều 147 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về công việc và nơi làm việc cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi như sau:

“Điều 147. Công việc và nơi làm việc cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi

1. Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc sau đây:

a) Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

b) Sản xuất, kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần hoặc chất gây nghiện khác;

c) Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

d) Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

đ) Phá dỡ các công trình xây dựng;

e) Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

g) Lặn biển, đánh bắt thủy, hải sản xa bờ;

h) Công việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

2. Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở các nơi sau đây:

a) Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

b) Công trường xây dựng;

c) Cơ sở giết mổ gia súc;

d) Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở tắm hơi, cơ sở xoa bóp; điểm kinh doanh xổ số, dịch vụ trò chơi điện tử;

đ) Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

3. Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định danh mục tại điểm h khoản 1 và điểm đ khoản 2 Điều này.”

Như vậy, người chưa đủ 15 tuổi bị cấm làm việc với các công việc như sau:

– Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

– Sản xuất, kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần hoặc chất gây nghiện khác;

– Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

– Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

– Phá dỡ các công trình xây dựng;

– Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

– Lặn biển, đánh bắt thủy, hải sản xa bờ;

– Công việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

Trên đây là toàn bộ quy định của pháp luật về Có được giao kết hợp đồng với người chưa đủ 15 tuổi làm việc dưới 01 tháng bằng lời nói không? Luật Nam Sơn xin gửi đến quý bạn đọc. Trường hợp có các thắc mắc cần giải đáp liên quan đến pháp luật quý bạn đọc có thể liên hệ Luật Nam Sơn để được tư vấn trực tiếp bởi Luật sư HàLuật sư Trung và các Luật sư có kinh nghiệm khác.

Hotline: 1900.633.246,

Email: Luatnamson79@gmail.com

1900.633.246 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook