Chuyển từ tài sản riêng vợ chồng thành tài sản chung vợ chồng có mất thuế không?

Chuyển từ tài sản riêng vợ chồng thành tài sản chung vợ chồng có mất thuế không?

Trong nhiều giao dịch, quan hệ hôn nhân và gia đình thường được miễn thuế như nhận thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng… Vậy nếu nhập tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng có mất thuế không?

Theo Điều 46 Luật Hôn nhân và Gia đình, việc chuyển từ tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung sẽ nhập hay không theo sự thoả thuận của vợ chồng. Bên cạnh việc thắc mắc, giao dịch này có phải công chứng, chứng thực không thì nhiều người đã gọi điện đến tổng đài 1900 633 246 để hỏi về các loại thuế mà vợ chồng phải chịu khi quyết định nhập tài sản riêng vào tài sản chung.

Thông thường, khi nhận thừa kế, nhận tặng cho hoặc nhận chuyển nhượng… nếu các bên là vợ chồng thì sẽ không phải chịu thuế. Vậy khi nhập tài sản riêng vào tài sản chung, vợ chồng có phải chịu khoản thuế nào không? Để trả lời cho câu hỏi này, cần xem xét đến hai loại thuế sau đây:

Về thuế thu nhập cá nhân

Theo Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân, khi thuộc một trong các loại thu nhập sau đây, người có thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân:

– Thu nhập từ kinh doanh từ 100 triệu đồng/năm trở lên: Sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ…

– Thu nhập từ tiền lương, tiền công: Tiền lương, tiền cong, phụ cấp, trợ cấp trừ ưu đãi người có công, phụ cấp độc hại, nguy hiểm, phụ cấp thu hút, trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp một lần khi sinh con…

– Thu nhập từ đầu tư vốn gồm: Tiền lãi cho vay, lợi tức của cổ phần…

– Thu nhập từ chuyển nhượng vốn: Chuyển nhượng phần vốn, chứng khoán…

– Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản: Chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở; quyền thuê đất, thuê mặt nước…

– Thu nhập từ trúng thưởng: Xổ số, trúng thưởng khuyến mại, cá cược…

– Thu nhập từ bản quyền.

– Thu nhập từ nhượng quyền thương mại.

– Thu nhập từ thừa kế (chứng khoán, bất động sản phải đăng ký sở hữu…), quà tặng là chứng khoán…

Tuy nhiên, nếu thuộc các trường hợp dưới đây thì dù có thu nhập vẫn được miễn thuế thu nhập cá nhân:

– Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng, cha mẹ đẻ với con đẻ…

– Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng, cha mẹ đẻ với con đẻ…

Do đó, quan hệ vợ chồng dù chuyển nhượng, thừa kế hay tặng cho bất động sản (nhà, đất) đều không thuộc trường hợp phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật hiện hành.

Đặc biệt, việc chuyển từ tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng không phải chuyển nhượng hay tặng cho bất động sản. Do đó, căn cứ các quy định trên, đây không phải trường hợp phải nộp thuế thu nhập cá nhân (căn cứ Công văn số 2559/TCT-DNNCN).

Như vậy, việc nhập tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng không phải giao dịch phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

 

1900.633.246 tv.luatnamson@gmail.com Follow on facebook